Trên 20 triệu phải chuyển khoản

Thanh toán bằng tiền mặt trên 20 triệu có được chấp nhận không? Công ty trả tiền mua hàng hóa giá trị trên 20 triệu bằng tiền mặt có được không? Hóa đơn trên 20 triệu, một nửa thanh toán tiền mặt có được không?


Quy định về thanh toán không dùng tiền mặt được áp dụng từ đầu năm 2009, việc chuyển khoản qua ngân hàng thương mại đối với các hóa đơn có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên đã được các quy định của pháp luật áp dụng khi mua bán hàng hóa và dịch vụ.

Bạn đang xem: Trên 20 triệu phải chuyển khoản

Trước đây, chúng ta có Thông Tư số 129/2008/TT-BTC quy định việc thanh toán không dùng tiền mặt cho các hóa đơn có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên hoặc tổng các hóa đơn trong cùng 1 ngày có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên trong trường hợp cùng một người bán hàng mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Bài viết dưới đây, Công ty Luật Dương Gia xin trả lời câu hỏi thanh toán bằng tiền mặt trên 20 triệu có được chấp nhận không?

*

Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Bên cạnh đó, tại khoản 2 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC Điều này được sửa đổi bởi Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Xem thêm: 500+ Mẫu Đồng Hồ Op Nam Automatic, Đồng Hồ Nam Op (Olym Pianus)

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt gồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này.

Như vậy, tùy thuộc vào loại hàng hóa công ty bạn tham gia mua bán thì sẽ xác định hình thức thanh toán bằng tiền mặt hay không và đối với các loại hóa đơn chứng từ yêu cầu không thể thanh toán bằng tiền mặt thì phải chuyển khoản nếu trên 20 triệu. Do đó, bạn cần xem trường hợp của công ty bạn có được thanh toán bằng tiền mặt hay không, nếu được thanh toán bằng tiền mặt thì việc bạn ghi trong báo cáo tài chính 2015 là hợp lệ.